Loading
Hãy tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi đến các chuyên gia tại Diễn đàn SEO - Quảng Bá Web

Chú ý: thành viên mới tham gia (chưa đủ 30 bài) sẽ không đăng được bài mới (thảo luận được chấp nhận toàn bộ) trong những Box không thuộc về SEO - Digital Marketing (vd: Giao lưu, Quảng cáo v.v.. do không có đóng góp cho anh em SEOer mà toàn Spam bài quảng cáo v.v..)
  • Diễn đàn Quảng bá web - Thông báo khẩn

1.  

+ Trả Lời Ðề Tài
    Trang 1/2 1 2 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 11
      Thanks
      0

Hướng dẫn tối ưu hình ảnh trong seo

Google và các công cụ tìm kiếm khác sẽ không hiểu được nội dung bài viết có hình ảnh mà bạn không có miêu tả, hay chú thích cho hình ảnh đó. Điều này khiến bạn đánh mất một phần nội dung có chứa từ khóa cần SEO trong bài viết.
      Vậy cách nào để Google có thể hiểu được nội dung của ảnh trong bài viết của bạn và đưa ra kết quả trong Google image.

Đầu tiên là chúng ta lựa chọn hình ảnh như thế nào?
      Lựa chọn loại hình ảnh : GIF, JPEG, PNG WBMP – Ưu tiên sử dụng hình ảnh dạng GIF hoặc JPEG vì ảnh có chất lượng tốt độ phân giải cao nhưng dung lượng nhỏ.
      Quality : để tăng hoặc giảm chất lượng hình ảnh về độ phân giải và dung lượng
      Chúng ta cân bằng hình ảnh với 2 yếu tố trên để có được hình ảnh tốt nhất.

Các yêu tố cần lưu ý khi làm seo cho hình ảnh:

* Từ khóa chứa trong tên ảnh
      * Từ khóa chứa trong title
      * Từ khóa chứa trong thẻ ALT
      * Từ khóa của URL trang chứa hình ảnh
      * Từ khóa trong title trang chứa hình ảnh
      * Từ khóa xung quanh ảnh (trong mã HTML)
      * Từ khóa trong heading tag của trang chứa hình ảnh
      * Phổ biến URL ảnh
      * Độ nét của ảnh (pixel)
      * Mật độ từ khóa trên trang chứa hình ảnh

Ngoài những yếu tố đáng lưu ý ảnh hưởng đến thứ hạng khi SEO cho hình ảnh bên trên thì thứ hạng google còn phụ thuộc vào mật độ từ khóa rải rác xung quanh hình ảnh hưởng trực tiếp đến độ đánh giá nội dung liên quan trực tiếp đến chất lượng. Khi các bạn làm SEO cho hình ảnh cần tránh trường hợp mật độ từ khóa lập lại quá nhiều, không phải từ khóa rải rác nhiều trong một landing page là tốt mà nó phải có ngữ nghĩa và phải hết sức tự nhiên. Phải đánh giá khách quan dựa trên tiêu chí của người dùng chứ không riêng gì bot.

Những tiêu chí tối ưu cho một hình ảnh trong một site theo thứ tự ưu tiên của google:

1. Từ khóa đặt gần văn bản là yếu tố quan trọng nhất, về cơ bản chúng ta sẽ xét đến theo quy tắc, trên – dưới, trái – phải, tuy nhiên càng gần ảnh càng tốt.

2. Tên ảnh chứa từ khóa, đây là điều bắt buộc nếu bạn có thứ hạng cao khi seo hình ảnh.

3. Title của trang chứa hình ảnh: title trang chưa từ khóa là 1 yếu tố quan trọng trong quá trình tương tác với từ khóa của người sử dụng.

4. Phổ biến URL ảnh: chuyện gì sẽ xảy ra khi nhiều người nói tốt về bạn ?

5. Từ khóa đặt trong heading tag hình ảnh sẽ có thứ hạng cao hơn khi từ khóa quanh ảnh đặt trong heading

6. Page rank: nếu ảnh xuất phát từ một trang có page rank cao hơn khả năng sẽ có được độ tin tưởng cao hơn

7. Thuộc tính ALT: mặc dùng SE đọc ảnh thông qua thuộc tính này, tuy nhiên trong suốt quá trình nghiên cứu, có rất nhiều trường hợp ảnh có thứ hạng cao mà không hề có thuộc tính này

8. URL của trang chứa từ khóa: yếu tố này không được đánh giá cao tuy nhiên khi các yếu tố cạnh tranh đều bằng nhau, đây sẽ là yếu tố giúp bạn lên hạng tốt

9. Title hình ảnh: đây dường như là yếu tố ít quan trọng

10. Pixel: Một yếu tố mới được đưa vào thuật toán của google năm 2011. chúng ta nên chọn hình ảnh có pixel cao và hình ảnh cỡ ~430.

Việc tối ưu hóa hình ảnh cần tuân theo 3 bước sau:

+ Không đưa các hình ảnh có đường dẫn từ trang web khác vào website của mình. Nhiều phần mở rộng cho phép bạn đưa ảnh lên website sẽ upload lên các server ảnh khác rùi chèn link vào trang của bạn – Đây là điều nên tránh. Bạn nên upload ảnh trực tiếp lên host/ server của bạn rùi lấy link hình ảnh đưa vào website của mình.

+ Tối ưu hóa đường dẫn ảnh vd : ảnh của bạn về thể hiện về lĩnh vực quảng bá website thì đường dẫn ảnh của bạn nên để dạng : website.jpg/jpeg/gif… Không nên lấy những đường dẫn khác cho ảnh.

+ Luôn luôn dùng thẻ alt cho hình ảnh trong website du đó là icon chỉ với kích thước 1×1. Thẻ alt để miêu tả hình ảnh, chúng ta nên miêu tả đúng với hình ảnh đang sử dụng tránh sử dụng thẻ alt khác với nội dung ảnh.
      Nguồn: TGS

Xem bài liên quan cùng danh mục:

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách****************

Copy đường link dưới đây gửi đến bạn bè!

Đặt từ khóa tại đây ? Xem bảng giá quảng cáo tại QBW

Thanks
      0

Ðề: Hướng dẫn tối ưu hình ảnh trong seo

Seo hình ảnh thì chi bằng seo clip youtube lên

Chữ ký của dochoitinhduc4u
      Cung cấp các sản phẩm đồ chơi tình dục cao cấp gia re silicon dành cho người lớn thủ d... thõa mãn sinh lý tuyệt vời nhất tại

Thanks
      0

Trích Nguyên văn bởi dochoitinhduc4u Xem bài viết
      Seo hình ảnh thì chi bằng seo clip youtube lên
      bác có thể nói rõ hơn được không ?
      sao lại seo hình ảnh thông qua được video youtube ạ

Chữ ký của roman

Thanks
      0

Seo onpage cần nhiều yếu tố, mỗi thứ một chút sẽ đạt hiệu quả ngoài mong đợi. Cảm ơn bài viết của bác. Em cũng đang làm theo seo hình ảnh để tăng hiệu quả seo.

Chữ ký của hoangtrungthat

Thanks
      0

cảm ơn bác đã chia sẻ bài viết

Chữ ký của nguyendai

Thanks
      12

chẳng hạn 1 site có 4,5 cái ảnh thì từ khóa chứa trong ảnh mình có thể lấy các từ khóa mở rộng để thay thế hay là các tên ảnh đều giống nhau ạ

Chữ ký của huyenmy
      cho http://vaytieudung.biz/ tại đây.

Thanks
      0

seo hình ảnh liệu có ai xem không nhỉ

Chữ ký của av886
      Tư vấn làm đẹp từ mật ong, sữa ong chúa từ thiên nhiên,làm đẹp từ mật ong, mặt nạ mật ong, cách sử dụng sữa ong chúa hãy đến với chúng tôi để được tư vấn tốt nhất

Thanks
      0

Seo ảnh mà cũng khó khăn nhỉ tối ưu cũng khá vất vả

Chữ ký của tamuv886
      Chuyên cung cấp máy lọc nước giá tốt nhất máy lọc nước kangaroo chính hãng, máy lọc nước karofi giá tốt máy lọc nước văn phòng | máy lọc nước gia đình - Thiên phú chuyên cung cấp máy lọc nước tốt

Thanks
      0

cảm ơn những kinh nghiệm bác chia sẻ, về em sẽ áp dụng

Chữ ký của vanviethn

Thanks
      0

bác nào có trang web chỉnh sửa hình ảnh cho em với ạ, em không biết dùng photo shop huhu

Chữ ký của Luffy123

+ Trả Lời Ðề Tài
    Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Quuyền Hạn Của Bạn