Loading
Hãy tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi đến các chuyên gia tại Diễn đàn SEO - Quảng Bá Web

Chú ý: thành viên mới tham gia (chưa đủ 30 bài) sẽ không đăng được bài mới (thảo luận được chấp nhận toàn bộ) trong những Box không thuộc về SEO - Digital Marketing (vd: Giao lưu, Quảng cáo v.v.. do không có đóng góp cho anh em SEOer mà toàn Spam bài quảng cáo v.v..)
  • Diễn đàn Quảng bá web - Thông báo khẩn

1.  

+ Trả Lời Ðề Tài
    kết quả từ 1 tới 8 trên 8
      Thanks
      1,491

Lý do nhiều người than phiền là chạy quảng cáo Social hoài, viết content tốt mà sao ko có đơn hàng ?

Tâm thư gửi các bạn sau một thời gian đau đáu suy nghĩ về mạng xã hội: Từ ngày Facebook dở chứng, ads không cắn tiền, ko báo notification, ko chạy…, em đã nghĩ về việc làm thế nào để không phụ thuộc vào bất kì bố con MXH nào. Qua kinh nghiệm chinh chiến và kiến thức chuyên ngành của mềnh (em học PR và làm PR), em đúc rút ra con đường tạo dựng mqh với khách hàng mà ko bị phụ thuộc vào MXH.

Cho dù chúng ta chạy quảng cáo với ngân sách khủng thế nào, khách hàng vẫn luôn chọn mua từ những nguồn họ biết, thích và tin tưởng. Vì relationship = business rồi, nhất là ở cái nước này, người ta vẫn muốn cái gì thấy tận mắt và cầm nắm được, chứ ko thích cái gì mông lung. Em bán hàng, có những khách mà cho dù họ biết hàng em bán có nhiều ngoài kia, họ có thể mua được giá tốt hơn và nhiều lựa chọn hơn, nhưng nhất quyết họ vẫn mua hàng của em, vì họ thấy yên tâm hơn. Nhiều người than phiến là chạy quảng cáo hoài, viết content tốt mà sao ko có đơn hàng??? Thưa các bác là chả có thành nào mới lập fanpage, kể cả đổ tấn tiền vào, mà lại có ngay loạt đơn hàng về ngày được. Nó có quy trình bài bản, và ếu có đường tắt nào hết, trừ khi các bác mua được các tk hay page có uy tín từ trước đó lâu rồi.

Quy trình đó gồm 3 bước ạ:

Bước 1: cho mọi người biết là có 1 cái page như thế tồn tại trên đời.
      Các page mới lập ra, nhất là các page bán hàng, page thương hiệu sẽ ít có tương tác. Đừng chùn bước khi thấy 1 loạt post mình đầu tư công sức ra mà ko có comment nào. Cứ viết. Viết thế nào thì em có viết 1 bài về content marketing cho MXH rồi. Nếu khách hàng ko tìm đến ta, hãy nhảy vào các group mà đối tượng mục tiêu đang thảo luận sôi nổi ở đó. Chia sẻ thông tin nhưng đừng có spam, đi đâu cũng rải link với page , admin block thì đã đành, người khác cũng sẽ mất thiện cảm. Người ta thấy các bác có kinh nghiệm/ kiến thức sẽ tự động kết bạn/ like/ follow.

Bước 2: tăng cường các mối quan hệ
      Đến một thời điểm nào đó, tuỳ các bác, lượng tương tác trên page của các bác ổn định rồi. Các bác thôi seeding, thôi chạy quảng cáo rầm rộ, mà tập trung chăm sóc những mối quan hệ đang có. Em thấy nhiều page khách comment từ đời tám hoánh nào cũng không thèm trả lời, thậm chí phản hồi tiêu cực của khách hàng cũng ko thèm đáp lại, hay thâm chí là ẩn nó đi )) Nếu khách hàng ko hài lòng, họ ko những post lên page, mà còn rêu rao đi khắp nơi, nhưng nếu họ hài lòng, họ sẽ âm thầm dùng sản phẩm, thi thoảng mới có người feedback lại. Thế nên, giai đoạn này các bác cần đầu tư thời gian hỏi han, kiểm tra phản ứng của khách hàng thế nào. Nếu tốt, có cái còn post lên page làm “bằng chứng” cho thiên hạ về chất lượng sản phẩm, nếu ko tốt thì chỉnh sửa ngay cho KH hài lòng, trước khi họ kịp xả cơn bực tức ở đâu đó mà chúng ta ko có mặt ở đó.

Bước 3: Mở rộng kênh quan hệ
      Đây là bước giúp các bác ko phụ thuộc vào MXH, đưa mối quan hệ giữa các bác và KH lên một tầm cao mới. Có thể dẫn họ về website, xin contact thực, tổ chức offline, tri ân khách hàng thân thiết... Nó là bước biến những gì xảy ra trên mạng ảo thành thực. Đó là thứ chúng ta kiểm soát được mà ko phụ thuộc vào thằng Mark nào cả, mai chúng nó có sập thì mình cũng đã có được KH trong tay rồi, lại giao lưu với họ trên kênh khác.

Bất cứ business nào thì mọi người cũng cố tìm con đường tắt. Nhưng xây dựng quan hệ với khách hàng thì luôn cần có nhiều thời gian. Đó là thứ ko thay đổi được. Các bác muốn làm ăn lâu dài và nghiêm túc thì phải đầu tư, chịu khó. Còn cứ dùng các phần mềm auto gửi tin nhắn, nó cũng giống như bắt người khác ngồi nghe mình nói, trong khi mềnh đếch nghe họ nói. Như em thì em ko bao giờ trả lời các tin kiểu: happy new year, xong rồi 1 loạt kí tự loằng ngoằng, kiểu send to many people ý ạ. Khách hàng cũng như bạn bè, họ chỉ quan tâm đến cái business của mình khi họ thấy mình cũng quan tâm đến các vấn đề của họ.

Có gì các bác chia sẻ thêm nhé

Nguồn iSocial Group - goo.gl/0fxg0I
      Biên tập bởi Diễn đàn QBW
      Sao chép vui lòng ghi rõ nguồn

Xem bài liên quan cùng danh mục:

Chữ ký của admin
      N: Quốc Anh (alias Quốc) - J: IT & Electric - M: 0906.024.12[ba] - 0909.000.0[một][không] - Y: seoervn - E: seo[alt]quangbaweb[dot]edu[dot]vn

Không chỉ SEO - là Quảng Web

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách****************

Copy đường link dưới đây gửi đến bạn bè!

Đặt từ khóa tại đây ? Xem bảng giá quảng cáo tại QBW

2. Những thành viên cảm ơn đến admin vì bài đăng rất có ích:

springmusic (26-05-2015)

Thanks
      2

Ðề: Lý do nhiều người than phiền là chạy quảng cáo Social hoài, viết content tốt mà sao ko có đơn hàng ?

muốn có đơn hàng phụ thuộc nhiều yếu tố mà bác, ví dụ bác kinh doanh mặt hàng ít người sử dụng thì sao nhiều đơn hàng được

Chữ ký của mangvnpt_sim3g

Thanks
      0

Ðề: Lý do nhiều người than phiền là chạy quảng cáo Social hoài, viết content tốt mà sao ko có đơn hàng ?

nhiều yếu tố lắm bác à ,như bên e làm máy tính cũng ít vì cạnh tranh bây giờ quá cao ,với mặt hàng của bác k được như mọi người mong muốn hoặc là ít người sử dụng chẳng hạn

Chữ ký của phambadinhhd93

Thanks
      0

MXH vẫn cần thiết cho dân seo mới vào nghề như mình, share face 1 phát bằng đi post cả chục bài

Thanks
      5

Chỉ còn mỗi bước 3 là chưa thực hiện được!
      Nhưng mà chờ FB sập thì chắc còn lâu lắm!

Chữ ký của springmusic
      Đam mê âm nhạc với Đàn Guitar, Acoustic guitar, Classic guitarĐàn Ukulele, phụ kiện guitar tại Swallow Guitars 140 Hào Nam, Đống Đa, Hà Nội

Thanks
      0

Bạn muốn có đơn hàng thì trươc hết sản phẩm bạn phải tốt , độc đáo phù hợp người dùng cái đã , dù bạn bỏ quảng cáo 100 tỷ nhưng sản phẩm bạn không tốt thì cũng chẳng có đơn hàng nào cả đâu .

Thanks
      7

Bây giờ nên ưu tiên những yếu tố nào không hiệu quả thì không nền dùng nữa.

Chữ ký của quatimmau

Thanks
      0

vậy nên marketing trực tiếp vẫn nên duy trì các bác nhỉ

Chữ ký của Luffy123

+ Trả Lời Ðề Tài

Quuyền Hạn Của Bạn