Loading
Hãy tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi đến các chuyên gia tại Diễn đàn SEO - Quảng Bá Web

Chú ý: thành viên mới tham gia (chưa đủ 30 bài) sẽ không đăng được bài mới (thảo luận được chấp nhận toàn bộ) trong những Box không thuộc về SEO - Digital Marketing (vd: Giao lưu, Quảng cáo v.v.. do không có đóng góp cho anh em SEOer mà toàn Spam bài quảng cáo v.v..)
  • Diễn đàn Quảng bá web - Thông báo khẩn

1.  

+ Trả Lời Ðề Tài
    kết quả từ 1 tới 9 trên 9
      Thanks
      0

Hướng dẫn cách tạo sitemap chuẩn seo đơn giản nhất

Tình hình là rảnh rỗi em tổng hợp và chắt lọc một số kinh nghiệm tạo sitemap chuẩn seo cho website.
      Kiến thức hạn hẹp nhưng cũng mong muốn chia sẻ nhiều hơn để diễn đàn phát triển.Mong cả nhà góp ý.

Site map là gì? Cách tạo site map cho website như thế nào? Site map có tác dụng tốt gì cho việc seo website của bạn nhanh lên top google.

Chúng ta cùng tìm hiểu về sitemap và cách thức tạo sitemap, cũng như tác dụng của sitemap trong quy trình seo website chuyên nghiệp của bạn.
      Site map là gì?
      Site map (sơ đồ của một website) là một danh mục liệt kê tất cả các mục thông tin trên trang web của bạn cùng sự mô tả ngắn gọn cho các mục thông tin đó. Site map nên được sử dụng dễ dàng trong việc thực hiện tìm kiếm nhanh để tìm ra thông tin cần thiết cũng như trong việc di chuyển thông qua các đường link trên website của bạn. Site map nên là một sơ đồ hoàn hảo nhất của website.
      Tạo Site map là sự cần thiết cho trang web của bạn để đạt được một vị trí cao trong các hệ thống tìm kiếm, bởi vì các hệ thống tìm kiếm đánh giá rất cao cho các trang web có một sơ đồ điều hướng truy cập website.

Có hai loại sitemap một loại là HTML sitemap và XML Sitemap.
      - HTML sitemap được sử dụng chủ yếu cho người đọc biết được sơ đồ của trang web và họ có thể dễ dàng tìm kiếm thông tin hơn.
      - Loại thứ hai là XML Sitemap được tạo ra để dành riêng cho các công cụ tìm kiếm. Nó báo cho các công cụ tìm kiếm về cấu trúc của trang web, tần suất cập nhật nội dung của trang và trang nào được ưu tiên hơn trong kết quả tìm kiếm.

Tác dụng của sitemap
      Khi tạo một site map tốt nên dẫn tới được mọi vị trí trên website. Nên đặt đường liên kết tới sơ đồ website trên trang chính hoặc trang đầu của trang web để người dùng và con spider của Gooogle có thể tiếp cận dễ dàng. Sitemap có tác dụng như một bản đồ để chỉ dẫn cho robot có thể truy cập vào website của bạn một cách dễ dàng và tiện lợi nhất, cũng giống như khi bạn tìm một ngồi nhà thì cần phải có địa chỉ số nhà, tên đường... Việc tạo sitemap cho website là một công việc vô cùng quan trọng đối với mỗi người làm dịch vụ seo chuyên nghiệp giá rẻ khi tiến hành seo web.

Bên cạnh đó, Sitemap có thể giúp Google biết được những thông tin khác về trang web của bạn như là:

- Nội dung của bạn được cập nhật thường xuyên hay không.
      - Ngày chỉnh sửa nội dung cuối cùng của trang.
      - Bạn có thể thiết lập tầm quan trọng của từng trang khác nhau.

Tầm quan trọng của sitemap
      Website của chúng ta cần tạo sitemap vì như chúng ta đã tìm hiểu ở phần sitemap là gì thì nó có chức năng là sơ đồ web và rất cần thiết cho trang web của bạn để đạt được một vị trí cao trong các hệ thống tìm kiếm, bởi vì các hệ thống tìm kiếm đánh giá rất cao cho các trang web có một sơ đồ điều hướng truy cập website. Rất hữu hiệu cho các bot của các SE lùng sục trong site của bạn để lập chỉ mục (index), có lợi cho chiến lược SEO.
      Cách tạo sitemap đơn giản
      Bước 1: truy cập trang web: http://www.xml-sitemaps.com/

Bước 2: Nhập các thông số phù hợp và bấm start

Sau khi bấm start bạn đợi trang web xử lý, tùy vào số page website của bạn mà có kết quả nhanh hay chậm, hiện nay trang xml-sitemap.com hỗ trợ tối đa là 500page, nếu website của bạn có nhiều hơn 500page thì bạn phải trả phí để tài khoản pro.

Bước 3: Download file sitemap.xml

Sử dụng trình soạn thảo code bạn có để chỉnh sửa thông số priority cho các URL theo ý của bạn

Ở đây thông số priority quy định sự quan trọng của các URL đối với website, URL càng quan trọng thì priority càng cao, priority thấp nhất là 0.10 và cao nhất là 1.0

Bước 4: Vào công cụ google webmartertool để cập nhật sitemap cho website của bạn.

Xem bài liên quan cùng danh mục:

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách****************

Copy đường link dưới đây gửi đến bạn bè!

Đặt từ khóa tại đây ? Xem bảng giá quảng cáo tại QBW

2. Những thành viên cảm ơn đến Thaomoc66 vì bài đăng rất có ích:

money (14-04-2015)

Thanks
      0

Ðề: Hướng dẫn cách tạo sitemap chuẩn seo đơn giản nhất

em có làm theo cách của bác mà ở bước thứ 3 nó cứ rối rối, bác chỉ lại giúp em được không ạ?

Thanks
      0

đây chỉ là sitemap tĩnh thôi, sitemap phải động cách này dùng làm thủ công à . mỗi frameword đều có 1 hàm hỗ trợ riêng php có xml hỗ trợ tốt trong việc build sitemap này.

Thanks
      2

site của bác giới hạn site map 500 link thôi. Bác có web nào tạo site map không gian hạn không? cảm ơn bác

Chữ ký của dieuduong883

Thanks
      58

chỉ có wp mới sitemap động được thôi mấy bác nhỷ

Chữ ký của 000longvu

Thanks
      0

Trích Nguyên văn bởi 000longvu Xem bài viết
      chỉ có wp mới sitemap động được thôi mấy bác nhỷ
      Đúng rồi wp làm sitemap động nhé bác.

Chữ ký của Thaomoc66
      Đăng kí tour du lịch miền trung kết hợp du lịch Đà Nẵng, du lịch Huế giá kích cầu. Đừng bỏ lỡ!

Thanks
      11

sitemap chuẩn seo thường được dùng vào mục đích làm đa dạng liên kết nội trang.

Chữ ký của money

Thanks
      0

Nếu không làm tự động được thì update thủ công cũng oki mà

Chữ ký của ngonlinh
      Chuyên cung cấp đồng hồ thời trang, đồng hồ đôi, đồng hồ teen, đồng hồ nữ với giá rẻ nhất thị trường.

Thanks
      0

Mình đã tạo sitemap thành công thank thớt nhé

+ Trả Lời Ðề Tài

Chủ đề giống nhau

1. Sitemap là gì? Cách tạo sitemap cho website
      By hoangthi8687 in forum Sitemap
      Trả lời: 42
      Bài mới gởi: 01-03-2016, 09:18 PM
    2. Trả lời: 30
      Bài mới gởi: 09-04-2015, 11:57 AM
    3. Trả lời: 2
      Bài mới gởi: 19-07-2014, 12:27 PM
    4. Hướng dẫn tạo file Sitemap XML và Submit Sitemap tới Google
      By tantaipro in forum Thủ thuật SEO (SEO Tip)
      Trả lời: 0
      Bài mới gởi: 17-01-2014, 12:10 PM
    5. Sitemap là gì ?
      By quangbawebgoogle in forum Thuật ngữ SEO
      Trả lời: 0
      Bài mới gởi: 21-10-2011, 02:58 AM

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn