Loading
Hãy tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi đến các chuyên gia tại Diễn đàn SEO - Quảng Bá Web

Chú ý: thành viên mới tham gia (chưa đủ 30 bài) sẽ không đăng được bài mới (thảo luận được chấp nhận toàn bộ) trong những Box không thuộc về SEO - Digital Marketing (vd: Giao lưu, Quảng cáo v.v.. do không có đóng góp cho anh em SEOer mà toàn Spam bài quảng cáo v.v..)
  • Diễn đàn Quảng bá web - Thông báo khẩn

1.  

+ Trả Lời Ðề Tài
    kết quả từ 1 tới 7 trên 7
      Thanks
      1,491

Phân tích quy trình SEO của đối thủ cạnh tranh

Bạn đang “cày” SEO đã 3 tháng rồi, từ khóa vẫn đứng im top 5. Bạn đã làm đủ các cách nhưng thứ hạng vấn đứng yên. Thời gian thì sắp hết , hầu như ngày nào bạn cũng hy vọng là ngày mai tự dựng lên top 1 – ngày kiểm tra đển 100 lần mà thứ hạng vẫn thế. Vào một ngày đẹp trời không nắng, không mưa, bỗng nhiên bạn thấy 1 thằng “chít tịt” không biết ở đâu ra ngang nhiên top 1. Bạn bắt đâu đi “điều tra” nó. Và hầu như bạn chẳng tìm hiểu được gì – backlink thì không có, nội dung thì tạp nham .

Vậy phương pháp tìm hiểu đối thủ như thế nào ? và phương pháp đổi thủ SEO ra sao ? Mình sẽ hướng dẫn các bạn cụ thể theo nhưng câu hỏi mình được hỏi nhiều nhất ?

1. Kiểm tra website có seo hay không ?
      a. kiểm tra website có cài đặt google anlytics không ?
      :Bạn xem nguồn trang và tìm kiếm “UA-” , và nếu bạn thấy code dạng UA – XXXXXXXX là site này có thể đã SEO, việc cài google analytics chưa xác định được chính xác website đã SEO hay chưa vì nhiều site cài cho vui

b. Kiểm tra sitemap ? Đường dẫn sitemap có dạng như sau :http://domain/sitemap.xml
      hoặc diễn đàn thì có
      http://domain/diendan/sitemap.xml
      File sitemap.xml thường nằm ở thư mục mục nên để tìm sitemap bạn nên chọn thư mục gốc sau đó cộng với /sitemap.xml
      ví dụ : http://www.thegioiseo.com/diendan/sitemap.xml
      - Vấn để sitemap cũng chẳng nói lên điều gì nhiều về việc website có SEO hay không , ví dụ như site thegioiseo.com chắc gì đã SEO

c. Kiểm tra backlink và từ khóa SEO
      Bạn sử dụng công cụ phân tích bacsklink https://ahrefs.com/ , bạn sao chép bất kỳ link nào thì vào ô “Site Explorer & Backlink Checker” và bấm “Search Links”

Bạn sẽ thấy sơ đồ backlink của họ ở từ khóa , cách này vừa dễ lại vừa chuẩn

2. Họ SEO từ khi nào và quá trình SEO của họ ra sao ?
      Các bạn xem sơ đồ dưới , đây là sơ đồ website đã đặt top từ khóa “nhan cuoi”

- Giai đoạn 1 : từ trước đến 20/4/2013 :ở giai đoạn này , có khoảng 4 000 backlink, thời gian đâu có thể site này chỉ đặt quảng cáo ở 1 số site chứ thực sự chưa SEO chuyên nghiệp.

- Giai đoạn 2 : từ 21/4/2013 đến 9/5/2013 : giai đoạn này họ đặt “nhẹ” backlink , chờ từ khóa nhận diện.

- Giai đoạn 3: từ 10/5/2013 đến 1/6/2013 : Giai đoạn tăng cường backlink thoải mái , tính ra khoảng 35 000 backlink (1700 backlink/ngày)

- Giai đoạn 4 : 2/6/2-13 đến 1/7/2013: ở giai đoạn này từ khóa đã đạt top, website không đặt backlink nữa. Và biểu hiện rõ nhất là mất backlink, ở giai đoạn 3 cũng có tình trạng mất backlink nhưng do lượng backlink mới rất nhiều nên sơ đồ không thể hiện.

- Giai đoạn 5 : từ 1/7/2013 đến già : website đang giữ backlink và bổ sung backlink link đã mất – bạn nhìn đường kẻ đứt màu xanh và màu đỏ thì thấy sự bổ sung này để duy trì từ khóa.

Nhận xét : với 2 tháng từ khóa “nhan cuoi” đã SEO đạt top với khoảng 30 000 backlink. Nếu bạn có ý định SEO từ này hãy tính thử xem, mình có thời gian bao lâu và backlik là bao nhiều ? để đạt top như vậy. Đây chỉ là 1 yếu tố nhưng cũng khá quan trọng.

Các bạn có thể tham khảo biểu đồ trên qua link sau
      https://ahrefs.com/site-explorer/ove...ngminhngoc.com

3. Một ngày họ đăng bao nhiêu backlink và bị bao nhiêu backlink
      Bạn bấm vào tab “New / Lost” (phần Backlink) . Bạn nhận thấy backlink của họ không ổn định lắm nhưng khá đều cho từng ngày.

Nếu bạn thấy backlink mất khoảng vài nghìn một ngày thì đây là 1 tay spam chính hiệu hoặc họ bị đổi tác gỡ backlink.

Chú ý :
      Với công cụ ahrefs.com này bạn bạn có thể sâu tích hơn hơn về phương pháp làm backlink và đa dạng hóa anchortext của đối thủ như thế nào ?

4. Họ đặt backlink ở đâu ?
      ahrefs.com bạn vào mục “Domain” tabReferring” , bạn có thể kiểm tra được backlink họ đặt ở đâu ?

5. Họ có bao nhiêu nội dung liên quan từ khóa
      Công thức : Site:donain AND intitle:”từ khóa” AND inurl:”từ khóa”
      Giải thích : Đây là câu lệnh tìm từ khóa ở trong tiêu đề và url của một website
      - Site:donain : check toàn bộ nội dung được google chỉ mục (index) trong website
      - AND : “và ” - nối giữa 2 câu lệnh
      - intitle:”từ khóa” : tìm từ khóa trong tiêu đề (dấu ngoặc kép dùng để tìm từ khóa chính xác)
      - inurl:”từ khóa” tìm từ khóa trong tiêu đề
      Tác dụng : Đối với website, nội dung liên quan càng nhiều thì lượng backlink cần thiết càng ít. Nội dung liên quan sẽ tương ứng với lượng internal link liên quan đến từ khóa trong website. Từ đó tăng giá trị cho nội dung và chất lượng trong website.

6. Website của họ có thường xuyên cập nhập nội dung hay không ?
      Bạn vào google tìm kiếm với câu lệnh site:domain . Bạn chọn nút “Các công cụ tìm kiếm” -> “Mọi lúc” . Tại đây bạn có thể kiểm tra nội dung website của họ cập nhập như thể nào ? hàng giờ ? hàng ngày ? hàng tháng ?…
      Ngoài ra bạn có thể bấm vào mũi tên xuống , chọn “bản lưu” -> chọn tiếp Phiên bản chỉ văn bản” bạn có thể thấy được nội dung dạng text mà google được thấy trong website. Đôi khi bạn sẽ thấy hàng loạt các nội dung ẩn.

7. Các câu hỏi khác liên quan
      - Domain được mua từ khí nào ? bao giờ hết hạn ? và của ai ?
      Bạn có thể kiểm tra tại các website như sau
      + Quốc tế :Who ip : http://whois.webrankstats.com/
      + Việt Nam : http://tênmiền.vn

- Nội dung website xây dựng từ khi nào ?
      Bạn kiểm tra lịch sử website tại : http://archive.org/web/web.php

- Gần đây họ có phát tán virus ko
      http://www.google.com.vn/safebrowsin...thegioiseo.com
      bạn thay tên domain thegioiseo.com bằng domain của bạn

Ngoài ra các bạn cũng có thể dễ dàng xem các chỉ số khác : Googla Page Rank, alexa, google index, DA – PA, +1 , internal link , external link , keyword density bằng các add-on hay extension trên các trình duyệt

Tác giả : Phạm Thi (phtnpower)
      Nguồn Thế Giới SEO - Biên tập bởi Diễn đàn QBW
      Sao chép vui lòng ghi rõ nguồn

Xem bài liên quan cùng danh mục:

Chữ ký của admin
      N: Quốc Anh (alias Quốc) - J: IT & Electric - M: 0906.024.12[ba] - 0909.000.0[một][không] - Y: seoervn - E: seo[alt]quangbaweb[dot]edu[dot]vn

Không chỉ SEO - là Quảng Web

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách****************

Copy đường link dưới đây gửi đến bạn bè!

Đặt từ khóa tại đây ? Xem bảng giá quảng cáo tại QBW

2. The Following 4 Users Say Thank You to admin For This Useful Post:

Gbriel (22-08-2013), huanpbs (22-08-2013), kieudiem2807 (21-08-2013), sang.ohido (21-08-2013)

Thanks
      5

Ðề: Phân tích quy trình SEO của đối thủ cạnh tranh

Làm theo các bước này thì thật khỏe, nhưng vấn đề là ahref không còn free nữa, có giới hạn, mà đăng ký thì quá cao cho 1 tài khoản
      Dù sao cũng thanks a đã chia sẻ

Chữ ký của kieudiem2807

Thanks
      6

Với 15 cái click 1 ngày đã đủ tra sơ bộ về đối thủ rồi, còn chi tiết hơn thì đành phải bỏ tiền ra thôi. Với bài viết này em nghĩ mình đã có thể tận dụng đủ số lượng mà ahref cho free rồi ( trước đây chỉ lo xem backlink mà không thèm coi những cái khác). thank anh admin rất nhiều

Chữ ký của huanpbs
      + Hiện nay, Công ty chúng tôi đang phân phối các sản phẩm từ nước ngoài như zippo, my pham dermalogica xach tay, my pham dermalogica gia si
      + Thất tình làm blog nhung cau noi hay ve tinh yeu cho mọi người vào đọc FREE

Thanks
      147

Trích Nguyên văn bởi kieudiem2807 Xem bài viết
      Làm theo các bước này thì thật khỏe, nhưng vấn đề là ahref không còn free nữa, có giới hạn, mà đăng ký thì quá cao cho 1 tài khoản
      Dù sao cũng thanks a đã chia sẻ
      Trích Nguyên văn bởi huanpbs Xem bài viết
      Với 15 cái click 1 ngày đã đủ tra sơ bộ về đối thủ rồi, còn chi tiết hơn thì đành phải bỏ tiền ra thôi. Với bài viết này em nghĩ mình đã có thể tận dụng đủ số lượng mà ahref cho free rồi ( trước đây chỉ lo xem backlink mà không thèm coi những cái khác). thank anh admin rất nhiều
      Bạn có thể dùng backlink watch để check ngày đầu tiên, và kiểm tra họ thường xuyên

Chữ ký của Gbriel

Thanks
      85

Bài viết này giúp em tự SEO mình tốt hơn, vì em có quá trời đối thủ từ khoá

Cơ mà đang nghĩ cách giành giật với nó, nó SEO trước em 1 năm các bác ạ !

Chữ ký của anhyeuviolet

Thanks
      0

thế theo cac bác thì một ngày nên đặt bao nhiêu backlink cho một từ khóa để google không ban nick ?

Thanks
      6

backlink watch hình như giới hạn số lần hay sau đó, dùng lúc được lúc không

Chữ ký của flower1989

+ Trả Lời Ðề Tài

Chủ đề giống nhau

1. Trả lời: 0
      Bài mới gởi: 28-05-2013, 01:59 PM
    2. Trả lời: 0
      Bài mới gởi: 25-05-2013, 08:07 AM

Quuyền Hạn Của Bạn