Loading
Hãy tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi đến các chuyên gia tại Diễn đàn SEO - Quảng Bá Web

Chú ý: thành viên mới tham gia (chưa đủ 30 bài) sẽ không đăng được bài mới (thảo luận được chấp nhận toàn bộ) trong những Box không thuộc về SEO - Digital Marketing (vd: Giao lưu, Quảng cáo v.v.. do không có đóng góp cho anh em SEOer mà toàn Spam bài quảng cáo v.v..)
  • Diễn đàn Quảng bá web - Thông báo khẩn

1.  

+ Trả Lời Ðề Tài
    Trang 1/4 1 2 3 ... cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 35
      Thanks
      1,491

Google “phạt” domain key ?!!!

Chào mọi người. Hôm nay tôi viết 1 chút về vấn đề Domain Key (Domain chưa keywords chính xác).

Ngay từ khi bắt đầu làm SEO, tôiđã không quá quan tâm đến tác động của Domain chứa Keywords, vì theo Litado nói Domain Key chỉ chiếm dưới 10% độ quan trọng.

Xu hướng chung của những người làm SEO thường là chọn domain chứa keywords, hoặc nếu trùng luôn keywords thì càng tốt. Nhưng điều đó thật phù phiếm. Bạn biết mục đích cuối cùng của Google là gì không ? Google muốn mang lại trải nghiệm (thông tin) tốt nhất cho người tìm kiếm. Thật kỳ cục nếu chỉ vì 1 website nào đó có nội dung nghèo nàn lại lên top vì domain của họ đẹp.

Tôi có website choivang.net, nếu trước đây search “choi vang” thì bạn sẽ thấy nó ở top 2 (Top 1 là choivang.vn, cũng của tôi nhé). Công nhận là rất kỳ cục, vì choivang.net … chả có nội dung gì. Bạn vào thì biết. Và giờ thì nó tụt xuống 7 8 gì đó, sau đợt cập nhật thuật toán vừa rồi của Google.

Google là công cụ tìm kiếm lớn nhất thế giới. Nhưng không phải vì thế mà họ ngủ trên chiến thắng. Để duy trì được phong độ và giữ vững đẳng cấp, họ cũng phải tự hoàn thiện mình từng ngày. Vì vậy đừng cố đem lại cho người tìm kiếm những giá trị nghèo nàn bằng cách tăng thứ hạng website của bạn khi mà website của bạn chả có gì đáng cho người ta đọc. Có thể bạn lên hạng bây giờ, ngày mai, nhưng sẽ không thể là mãi mãi. Mỗi lần cập nhật thuật toán sẽ là 1 lần bạn run, bạn thất vọng … Vì giá trị của bạn không “thật”. Domain Key mà không có nội dung tốt cũng thế. Và rất tiếc cho ai chú trọng vào sức mạnh domain key, lần cập nhật này của Google đánh vào Domain Exact Match ( EMDs ) – Tên miền là từ khóa chính xác.

Tôi lấy 1 bài rất dài và dịch sơ lược, các bạn tham khảo nhé:

Bài gốc: Is Google Now Penalizing Exact Match Domains?

Điều gì đã xảy ra?

Hãy xem Matt Cutts ( Người phụ trách chất lượng tìm kiếm của Google ) nói gì trên Twitter:

Như đã nói ở trên, Seoer thích lựa chọn domain chứa keywords, mặc kệ domain đó có dài thế nào, miễn là Seo lên top nhanh. Hãy xem điều gì vừa xảy ra với các domain kiểu này

Có vẻ như Google đã chán việc các Seoer sử dụng EMDs như một cách để “chơi” họ. Một số chuyên gia cho rằng điều này không hẳn là một hình phạt, nó chỉ đơn giản là Google giảm trọng số của domain key. Vì vậy thứ hạng chỉ giảm mạnh nếu website của bạn chỉ lên top nhờ domain key. Và mặt khác, thứ hạng của bạn sẽ vẫn ngon nếu bạn có nội dung tốt, backlink lành mạnh và sự hiện diện tốt trên mạng xã hội.

Bạn nên làm gì nếu rơi vào trường hợp tụt hạng ?
      - Đề nghị đầu tiên là tiếp tục bổ sung thêm nội dung chất lượng trang web của bạn, ngay cả khi bạn chả biết việc này có giúp cải thiện hơn. Hãy nhớ rằng Google không bao giờ trừng phạt vì bạn … có quá nhiều nội dung, miến đó là nội dung tốt và không phải toàn đi copy. Tóm lại, bạn cần cung cấp giá trị cho độc giả của bạn (Như tôi vậy, never tụt top khi Google thay đổi thuật toán).

- Xem xét việc sử dụng mạng xã hội. Thời đại của Google+, Face, Twitter … Nếu bạn có vô số friend trên mạng xã hội và họ sẵn sàng like share twit nội dung của bạn, thì cho kẹo Google cũng không dám đánh tụt hạng của bạn.

- Người viết bài này khuyên bạn không nên quá dựa dẫm vào Google, để rồi một sáng mai thức dậy, bạn không có 1 cuộc gọi mua hàng nào bởi vì … mất sạch traffic. Hãy thử các phương pháp đa dạng để kinh doanh online:
      • Xây dựng danh sách email khách hàng tiềm năng.
      • Sử dụng Google AdWords
      • Traffic từ nguồn khác: forum, youtube, blog …
      Kết luận
      Bản cập nhật EMD chỉ sẽ ảnh hưởng đến khoảng 0,6% tìm kiếm toàn cầu. Mục tiêu của Google không phải là loại bỏ tất cả các domain key! Họ chỉ là cố gắng xử lý các domain key có “chất lượng thấp”. Thật không may, một số trang web “vô tội” bị vạ lây. Đừng quá lo lắng nếu bạn bị vạ lây, nếu bạn có nội dung tốt, bạn sẽ thấy website của bạn được phục hồi (từ từ) trong thời gian tới.

Kết luận của tôi:
      Thực ra hôm nay rảnh quá nên viết bài này. Chứ tôi hầu như không viết về các thay đổi thuật toán. Quan điểm nhất quán của tôi từ xưa đến nay SEO chỉ là công cụ để thu hút traffic mục tiêu, tức là áp dụng các kỹ thuật “chuẩn SEO” vào website nhằm có được thứ hạng tốt trên Google so với đối thủ dựa trên cơ sở tạo ra giá trị phục vụ khách hàng (người đọc, khách mua hàng). Lên top để làm gì nếu cuối cùng người ta vào web của bạn rồi đi ra ngay. Bạn có thấy khó chịu không khi 1 cửa hàng phở mặt tiền Hàng Bông nhưng trong quán nhếch nhác và đồ ăn thật tệ ? Bạn chẳng bao giờ quay lại đó lần 2 chỉ vì nó có mặt tiền Hàng Bông.

Hãy làm những gì tốt cho khách hàng của bạn và sử dụng thành thạo các kỹ thuật Seo giúp Google hiểu rõ website của bạn _ Sẽ không bao giờ phải lo nghĩ về thuật toán nữa!

Xem bài liên quan cùng danh mục:

Chữ ký của admin
      N: Quốc Anh (alias Quốc) - J: IT & Electric - M: 0906.024.12[ba] - 0909.000.0[một][không] - Y: seoervn - E: seo[alt]quangbaweb[dot]edu[dot]vn

Không chỉ SEO - là Quảng Web

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách****************

Copy đường link dưới đây gửi đến bạn bè!

Đặt từ khóa tại đây ? Xem bảng giá quảng cáo tại QBW

2. The Following 15 Users Say Thank You to admin For This Useful Post:

coca (30-11-2012), daisy (30-11-2012), dragon208 (30-11-2012), Jackie_Chan (30-11-2012), krone (30-11-2012), may mai kinh (30-11-2012), Mr.Nguyên (30-11-2012), thiepcuoivn.net (30-11-2012), thietbibaotrom.net (30-11-2012), toc279 (06-12-2012), truongsinhnb (10-12-2012), tuanevnbay (30-11-2012), vankinhkinh (30-11-2012), vietnamdomain (30-11-2012)

Thanks
      8

Ðề: Google “phạt” domain key ?!!!

cám ơn anh nhé, em lại biết thêm một thông tin nữa về domain key, từ trước đến giờ em vẫn nghĩ google đánh giá cao về domain key,em đang có một dự án sẽ mua tất cả những tên miền có liên quan đến key mình seo,đọc bài viết của anh em bỏ ý định thôi......

Chữ ký của kieuxinh306

Thanks
      57

Mong cho GG áp dụng ngay và luôn trong đợt này

Chữ ký của trung__123

Thanks
      33

bài viết này đã xuất hiện từ đầu tháng 10 khi GG bắt đầu phạt rồi, cái kết luận ở cuối là seo theo chuẩn seo thì nghe còn xa vời lắm nhỉ

Chữ ký của xaynhaaz1

Thanks
      13

nhưng nếu domain có nghĩa, site tốt thì vẫn ngon chứ

Chữ ký của vancongkhanh

Thanks
      0

cái này người ta áp dụng từ lâu rồi.giờ bác mới đăng bài.

Chữ ký của sonkinh.vn

Thanks
      3

bài viết rất hay. Mình mới tập tành seo website cho công ty mình. Đinh mua thêm cái domain nửa trùng tên với keyword rồi trỏ về. Nhưng có vẻ bây giờ phải suy nghĩ lại

Chữ ký của may mai kinh

Thanks
      81

cơ mà có thì vẫn hơn còn gì, như bác nói không có nội dung gì mà vẫn top 6 còn gì, nếu như không có domain giống như key thì làm sao site đó của bác lên top được

Chữ ký của thanhluantm

Thanks
      3

mà theo các bác thấy cách của e làm khả thi không vậy. Mua thêm cái domain trùng tên với từ khoá cần seo. Trùng 100% luôn nhé. rồi trỏ về website chính của mình. Cho e lời khuyên nhé

Chữ ký của may mai kinh

Thanks
      69

Vụ này hay ý .... cho bọn domain key hết tý ta tý tởn

Chữ ký của vankinhkinh

+ Trả Lời Ðề Tài
    Trang 1/4 1 2 3 ... cuốicuối

Chủ đề giống nhau

1. Trả lời: 22
      Bài mới gởi: 30-01-2014, 11:53 AM
    2. Có phải Google bây giờ ghét các domain cũ ???
      By BlackHat.SEOer in forum Thảo luận khác
      Trả lời: 20
      Bài mới gởi: 07-07-2013, 05:00 AM
    3. Không tìm thấy tên domain trên google
      By langtucodoc in forum Thảo luận khác
      Trả lời: 1
      Bài mới gởi: 23-12-2012, 08:18 PM

Quuyền Hạn Của Bạn