Cảnh sát giao thông được phép tạm giữ xe khi nào? Đây là câu hỏi có lẽ nhiều người tham gia giao thông vẫn đang quan tâm. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc này qua sự tư vấn của luật sư Lawkey:

1. Lỗi chở 3 người trên xe:


Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng (Điểm l Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).


2. Lỗi không đội mũ bảo hiểm:


Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm theo quy định Điểm i, k Khoản 2 Điều 6 và Khoản 3 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP


i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;


k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;


3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.


3. Lỗi không có bằng lái xe:


Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này. (Khoản 5 Điều 21)


4. Lỗi không có giấy tờ xe:


- Không có giấy đăng ký xe: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định. (Điểm a Khoản 2 Điều 17)


Đối với lỗi không có đăng ký xe, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 (bảy) ngày trước khi ra quyết định xử phạt. (Điểm e Khoản 1 Điều 75)


- Không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng. (Điểm a Khoản 2 Điều 21)
Xem thêm: Dịch vụ kế toán trọn gói tại Đà Nẵng.



 Xem bài liên quan cùng danh mục: