********** FAIR - USE **************
Hôm nay là một ngày vui và trọn vẹn với mình...nên mình sẽ làm 1 bài viết về luật FAIR - USE ( hay còn gọi là SỬ DỤNG HỢP LÝ )
[ PART 1 ] - LUẬT CHO NGƯỜI LÁCH LUẬT MỘT CÁCH SÁNG TẠO
[ PART 2] - CÁC CHỦ ĐỀ HOT SỬ DỤNG LUẬT FAIR - USE ngay sau 30 phút nửa ))
I : LUẬT FAIR - USE là gì ???
Là điều luật được sử dụng tại Mỹ cho phép bạn sử dụng một cách giới hạn nguồn tài nguyên của một tác phẩm khác mà không cần sự cho phép của tác giả và không bị cho là hành động vi phạm bản quyền.
Cắt nghĩa ngắn gọn : đây là một điều luật về sáng tạo nên nó vô cùng kì lạ và trừu tượng => Có thể lách luật )
II : 4 điều cơ bản của Youtube về FAIR - USE
1. Hình thức sử dụng “có thể biến đổi” hay không. Điều này nghĩa là, liệu hình thức sử dụng có thêm sự diễn đạt hoặc ý nghĩa mới vào tác phẩm gốc hay không hay hình thức sử dụng đó chỉ đơn thuần sao chép từ tác phẩm gốc
Cắt nghĩa ngắn gọn : các tác phẩm bạn tạo ra mang tư tưởng của bạn muốn truyền tải tới mọi người...
2. Tác phẩm chủ yếu mang tính thực tế có nhiều khả năng là công bằng hơn việc sử dụng các tác phẩm hoàn toàn tưởng tượng.
Cắt nghĩa : tác phẩm bạn tạo rạ từ các nguồn phản ánh một điều gì đó trong cuộc sống sẽ được chấp nhận hơn...
3. Mượn phần nhỏ của tài liệu từ tác phẩm gốc có nhiều khả năng được coi là sử dụng hợp lý hơn việc mượn những phần lớn của tài liệu. Tuy nhiên, ngay cả việc lấy một phần nhỏ đó cũng có thể đi ngược lại với việc sử dụng hợp lý trong một số trường hợp nếu phần nhỏ đó cấu thành “linh hồn” của tác phẩm.
Cắt nghĩa : cắt ghép vài giây của video thì được chấp nhận hơn là cắt nhiều giây...và thường thì người ta sử dụng 30s...nhưng có 1 lưu ý : vài giây đó không là trọng tâm của video bạn muốn lấy
4. Khả năng của chủ sở hữu bản quyền hưởng lợi từ tác phẩm gốc của mình ít khi được coi là sử dụng hợp lý
Cắt nghĩa : Video bạn tạo ra gây thiệt hại đến video gốc mà như giảm người xem, chuyển người xem sang 1 trang khác không phải Youtube, chửi tác giả...vv
III. 4 điều gây hiểu lầm khi sử dụng FAIR - USE
1. Việc bạn ghi trích dẫn nguồn video là một việc thể hiện sự tôn trọng nhưng không phải bạn làm điều đó thì bạn sẽ quyền kiếm lợi từ video đó.
2. Bạn ghi tôi không phải là chủ của video này, tôi không cố ý sử dụng các nguồn trên...thì vẫn bị Youtube cho là bạn đang trốn tránh chứ k phải áp luật FAIR - USE
3. Các mục đích nói video này phục vụ cho hoạt động phi lợi nhuận hoặc giải trí có thể lách được việc kiểm duyệt của Youtube nhưng không phải lúc nào cũng qua hết được.
4. Bạn thêm vào video mới một đoạn video của riêng bạn có thể lách luật được nhưng chủ yếu video mới này mang tư tưởng mới của bạn đến cộng đồng...thì được chấp nhận.

ĐỌC HẾT CÁC BẠN CHO BÌNH LUẬN NÀO )
Cảm ơn các bạn đã đọc

Nguồn YTB Creators

Xem bài liên quan cùng danh mục: