PDA

View Full Version : Site map là gì? Và tại sao bạn cần nó?

SEOchicken
31-01-2012, 01:58 PM
Site map (sơ đồ của một website) là một danh lục liệt kê tất cả các mục thông tin trên trang web của bạn cùng sự mô tả ngắn gọn cho các mục thông tin đó. Site map nên được sử dụng dễ dàng trong việc thực hiện tìm kiếm nhanh để tìm ra thông tin cần thiết cũng như trong việc di chuyển thông qua các đường link trên website của bạn. Site map nên là một sơ đồ hoàn hảo nhất của website. :hoan-ho:

Site map là sự cần thiết cho trang web của bạn để đạt được một vị trí cao trong các hệ thống tìm kiếm, bởi vì các hệ thống tìm kiếm đánh giá rất cao cho các trang web có một sơ đồ điều hướng truy cập website.
Một site map nên được bao gồm như sau:

Một chú thích ngắn về website, sử dụng các từ khoá cơ bản trong các đường link text dẫn đến các trang chính của bảng điều hướng chuẩn trên site của bạn (bảng này cũng có nhiều từ khóa) nơi có mọi đường link khác kết nối tới tất cả các trang trên website.

Một site map tốt nên dẫn tới được mọi vị trí trên website. Bằng cách này bạn sẽ có được sự ưu tiên lớn trong khi tìm kiếm hệ thống.
Lời khuyên quan trọng khi tạo các site map
-Một site map nên tương ứng với thiết kế của trang web. Hãy xuất phát từ khái niệm thông thường, như được đề cập trong bất cứ tài liệu tương tự khác nào, một site map không mang lại cho trang web của bạn sự đánh giá đầy đủ về mức độ thu hút mà thậm chí ngược lại còn có thể làm những người dùng hoảng sợ.

- Không nên sử dụng những yếu tố đồ hoạ trong khi tạo một site map. Thời gian gần đây, hầu hết người sử dụng lướt Web vào những trang trên Internet ở chế độ ngăn chặn đồ họa. Vì lý do này nên sự xuất hiện của đồ hoạ như là những yếu tố điều hướng truy cập trên site map của bạn sẽ không được xem là có ích lắm, vì chúng sẽ không hoạt động cho tất cả người dùng, và sơ đồ sẽ chỉ là sự thể hiện chưa được thành công cho sáng tạo của bạn. Bởi thế, lý tưởng là một site map nên nhìn giống nhau trong tất cả các trình duyệt khi mọi người truy cập web.

-Cấu trúc của sơ đồ nên có tương quan với chính hệ thống có tính phân cấp của web. Vì cấu trúc của một sơ đồ trang web nên cần được sử dụng các tiêu đề và danh sách. Không nên sử dụng các bảng cho cấu trúc sơ đồ vì nó khiến cho quy trình này nhiều khó khăn hơn.

-Nên đặt đường liên kết tới sơ đồ website trên trang chính hoặc trang đầu của trang web hoặc theo một cách nào đó tương tự để người dùng có thể sử dụng được dễ dàng khi cần thiết. Sao cho người sử dụng sẽ không ngừng một giây nào để nghĩ về điều họ nên làm gì, khi họ không biết làm gì hơn nữa sau khi truy cập vào website của bạn.

Hướng dẫn tạo sitemap
Có rất nhiều cách và phần mềm hỗ trợ việc tạo một sitemap cho một website mới, mình xin chỉ 1 cách tạo trực tiếp trên mạng rất hiệu quả và rất nhiều chuyên gia SEO đã sử dụng.

Bước 1: Vào địa chỉ website là: http://www.xml-sitemaps.com

Điền domain website của bạn vào: Starting URL (chú ý đường link dẫn tới website cần tạo)
Chọn thông số là daily, weekly…ở ô Change frequency
Tại Priority: bạn có 2 lựa chọn là tự động thiết lập hoặc thiết lập bằng tay. (auto cho nó nhanh)
Bấm vào: Start
Chờ cho nó chạy xong, rất nhanh nếu website bạn đơn giản và ít trang và ngược lại. Khi chạy xong bạn sẻ nhận được 1 list các file sitemap, nhưng bạn chỉ cần chú ý đến 4 file sau: sitemap.xml, ror.xml, sitemap.html và urllist.txt

Bước 2: Tải 4 file ở trên về máy.
- Sử dụng Em Editor, Notepad ++ mở file sitemap.xml để đặt các thông số Priority cho các url theo ý bạn.

Lưu ý phần này: thông số Priority quy định sự quan trong của các url đối với website của bạn, nếu Url nào quan trọng nên cho nó cao điểm hơn, cao nhất là 1.0 và thấp nhất 0.10

(Theo SEO247)

olalavui
31-01-2012, 02:29 PM
Sử dụng GSitemap (http://www.vigos.com/download.php?product=gsitemap) cũng khá tốt để tạo Sitemap

admin
31-01-2012, 02:38 PM
Mới thử cái soft GSitemap mà olalavui giới thiệu dùng cũng khá tốt, đơn giản hơn A1 Sitemap Generator nhiều, miễn phí chứ :da-ta:

kdtbzvn
01-08-2012, 04:33 PM
Có một cái update cũng vất lắm các bác ạ/....:cai-gi::cai-gi:

ngominhnhan
26-08-2012, 01:38 PM
Thông tin rất hữu ích.
Mình đang học SEO từ các diễn đàn để SEO web của mình.
Hôm nay, đọc được chuyên mục này lại thêm một kinh nghiệm để SEO
Web mình là một web Bất động sản (http://batdongsan.giavietreal.com) (Real estate (http://realestate.giavietreal.com)), chuyên môi giới bán hoặc cho thuê.
Tên công ty: Gia Việt (http://giavietreal.com)
Rất vui khi nhận được thông chia sẽ từ diễn đàn.

ngominhnhan
26-08-2012, 01:42 PM
Mới thử cái soft GSitemap mà olalavui giới thiệu dùng cũng khá tốt, đơn giản hơn A1 Sitemap Generator nhiều, miễn phí chứ :da-ta:

Hay thật. Phần mềm rất hữu dụng. Mình đã tải về và làm thử. Rất ok và chi tiết
Mọi người nên dùng thử đi

maivt
09-11-2012, 04:12 PM
Mình cũng hay tạo site map như vậy. Nhưng hình như có cách là tạo tự động luôn, mình chỉ tạo 1 lần xong nó sẽ tự cập nhật đúng không các bác.

xuanquynh
09-11-2012, 04:38 PM
seo cái này khá tốt. site lên nhanh

nmq121089
26-11-2012, 08:48 PM
bạn ơi vậy là site nào cũng phải có sitemap à ?
mà xem website có sitemap chưa thì xem làm sao ?
mình đang có 1 trang làm về visa
mình đang SEO 2 từ khóa là vietnam visa online (http://www.vietnamsvisa.com/) với visa on arrival vietnam (http://www.vietnamsvisa.com/) mà chả thấy từ nào có tiến triển cả.
không biết làm thế nào.
hay là mình chưa có sitemap

vipboyhn
27-11-2012, 12:17 AM
Site map để đc chấm thêm 1 điểm là có site map... :D Điểm cao. thì là đang tối ưu web tốt... :))

webthegioihoathinh
11-12-2012, 10:03 AM
Bài viết rất hay.Nhưng cho em hỏi là bloger site map được không

brother_quang
18-01-2013, 08:28 PM
em đang vướng cái site map này. tự nhiên nó bị lỗi , kiểm tra webmaster tool
nó báo lỗi
Kiểm tra ở web vẫn có site map
E chưa hiểu lắm

phamnhungoctuan
19-01-2013, 11:24 AM
em đang vướng cái site map này. tự nhiên nó bị lỗi , kiểm tra webmaster tool
nó báo lỗi
Kiểm tra ở web vẫn có site map
E chưa hiểu lắm

kiểm tra lại xem có bị chặn bởi robots.txt ko ?

sonlamos
23-03-2013, 06:56 PM
Cám ơn chủ top, Mình cũng đang lay hoay với sitemap. Vẫn biết là sitemap tốt mà yêu cầu đồng chí thiết kế web của mình tạo một cái mà mãi đến giờ chưa chạy. Bị báo lỗi hoài. Chắc thử theo hướng dẫn của chủ top

chutichht
16-04-2015, 10:01 PM
sitemap làm bản đồ trang web để tìm kiếm dễ hơn chứ

cuonthichgame
06-05-2015, 02:35 PM
giờ thì em đã hiểu rõ hơn, em cũng đang sài rùi ạ

blogsechia1
06-05-2015, 05:39 PM
Sitemap chính là con đường hướng dẫn của các công cụ tìm kiếm thôi bạn ạ. Nếu website của bạn có nhiều thông tin hay và nhiều chuyên mục thì nên có Sitemap để chỉ dẫn cho các Bot của Google tìm kiếm nhanh hơn thôi

ivfhongngoc
07-05-2015, 10:51 AM
Site map là điều rất quan trọng trong website nếu không có sitemap robot GG sẽ khó có thể lượn lờ đánh giá website tốt được.

vanlichsq
07-05-2015, 10:57 AM
theo mình được biết thì sitemap giúp gg nó lập chỉ mục cho web mình nhanh hơn thì pải.

hoangtrungthat
19-07-2015, 04:56 PM
Xây dựng nội dung xong mới lập site map hả các bác. Em còn mù mờ quá :D

sipnam
08-11-2015, 12:59 PM
Trong wordpress, xài YOAST seo nó tự làm cái site map này luôn.

vuontrentuong
07-12-2015, 05:59 PM
Sitemap kiểu như thông báo cho google cũng như các con bots của công cụ tìm kiếm biết để thu thập dữ liệu..Mình hiểu đơn giản là vậy thôi

linhsq
21-04-2016, 12:28 AM
Xây dựng nội dung xong mới lập site map hả các bác. Em còn mù mờ quá :D
Bài viết ở trên nói rõ hết rồi mà bác, bác đọc kỹ bài viết trên đi nhé

hinhyeuphuong
18-05-2016, 03:15 PM
có site map thì con robot sẽ nhanh đến đọc trang web của mình hơn và web sẽ nhanh index và được nhiều người tìm kiếm hơn hả ad

leewoanhuyn
25-05-2016, 12:00 PM
Mình thấy hầu hết các mã nguồn bản mới đều tích hợp sitemap auto hết rồi. Dùng luôn cái đó cho tiện :)

hinhyeuphuong
28-05-2016, 11:08 PM
giờ web nào cũng có site map để dẫn gg vào web của mình index nhanh hơn hết á

lyminhcuong
01-06-2016, 10:13 AM
Sitemap kiểu như thông báo cho google cũng như các con bots của công cụ tìm kiếm biết để thu thập dữ liệu..Mình hiểu đơn giản là vậy thôi
Nó giống kiểu tấm bản đồ về trang web của mình để con bot google biết mà đi như thế nào cho tiên ý, mình thì hiểu thế.