PDA

View Full Version : SEO Quá Mức Các Site Vào Ngồi SandBox

adgoogle
14-08-2012, 04:15 PM
Seo giúp website của bạn lên top google theo từ khóa mục tiêu mà bạn chọn . Khi đã lên top google website của bạn sẽ nhận được một lượng truy cập khá lớn tùy theo vị trí đứng top và lưu lượng từ khóa mà bạn seo .

Tuy nhiên rất nhiều seoer đã seo quá mức dẫn đến tình trạng google điểm danh hệ thống backlink vào cho vào sandbox ngồi xơi nước . Coi như biến mất trên công cụ tìm kiếm google . Điều này xảy ra làm cho những site đó giảm tất cả những traffic từ công cụ tìm kiếm .

Google không phân biệt PR cao hay thấp , site uy tín hay không nếu sai luật thì đều phạt . Và những site nào được google mời vào sandbox uống nước .

Đó là những site phim có lượng truy cập vài chục ngàn visits/ngày

phim76.net
topphim.net
phim.kenh74.com

https://lh6.googleusercontent.com/-n2KYXa19aWc/UCoHCH17lpI/AAAAAAAAAG0/cXMavIYon00/s425/seo-over-optimzation-penalty-matt-cutts.jpg
Seo Over Optimazation Matt Cutts Penalty
(cho thẻ đỏ mà cười tươi quá)

Vậy điều quan trọng ở đây là tại sao lại bị sandbox . Qua phân tích của cá nhân tôi với kinh nghiệm làm site phim vài ngàn đến vài chục ngàn visits/ngày . Thì lý do sandbox chính mà những site này bị vào sandbox đó là :

1/ Trao đổi textlink quá nhiều trong thời gian ngắn
2/ Trao đổi textlink 1 chiều quá nhiều nên bác google cho là mua bán liên kết
3/ Trao đổi textlink quá nhiều với các site không cùng chủ đề
4/ Cộng thêm nội dung site đa số là copy từ các site phim khác --> Vi phạm luật bản quyền đang được đề cao .

Qua đó cho thấy SEO có thể mang lại cho bạn một lượng truy cập khổng lồ vài ngàn đến vài chục ngàn thậm chí vài trăm ngàn 1 ngày . Tuy nhiên việc lạm dụng quá mức seo lại là tai họa biến mất khỏi google làm mất đi hơn 80% lượng truy cập là một điều đáng buồn .

Qua bài viết này tôi muốn nhắn nhủ với anh em seoer nói chung và những webmaster nói riêng nên seo đúng cách . Đừng đi nhanh quá mà bác google gọi đi uông nước là khổ đó .

Khi bạn làm đúng cách thì google có thay đổi thuật toán đi chăng nữa thứ hạng của bạn vẫn ở top .Chúc anh em seoer lựa chọn cho mình một con đường seo lên top hiệu quả nhất .

Mr.Ha Seo

savacotourist
14-08-2012, 04:30 PM
Cái đó gọi là vụt tốc bất đạt đấy bác ạ!

Cá nhân em thì thôi vẫn lẽo đẽo theo sau tí tỡn học hỏi thôi!
Chưa dám liều mềnh đầm đầu vào tù đâu!

hkcodonlaanh
14-08-2012, 04:35 PM
em đang nuôi một thằng web mới, làm từ từ, không dám chơi mau như mấy bác kia. từ từ thôi
hên xui thôi bạn, đừng tin những gì gg nói :khungbo:

ducson
14-08-2012, 04:47 PM
Nghe cảnh báo mà sợ quá đi
Dạo này mình seo hơi mạnh tay tí. Backlink rồi trao đổi textlink
Phải ngồi im chỗ nghe ngóng tình hình sao đã. Gê cho ông gg này quá
Thank chủ thớt đã chia sẻ nhé

savacotourist
14-08-2012, 04:50 PM
Nó giống việc các bác ăn uống thôi!
Bình thường các bác quất có 3 chén cơm mỗi bữa, tự nhiên hôm nay ham hố quất một hơi 6 chén, nó không phát ách mới là lạ đó!

nkonline
14-08-2012, 05:56 PM
Mấy site phim kia mất hút luôn. Anh Gồ đáng sợ thật

boycb90
14-08-2012, 06:11 PM
seo càng ngày càng khó mạnh tay tí là từ khóa bị tụt hạng hoặc bốc hơi không biết ngày quay về ,ngay cả những seor lão làng mà còn bị dính đòn huống hồ 1 new bie như mình chả biết có còn cơ hội lên top không nữa

adgoogle
14-08-2012, 06:20 PM
seo càng ngày càng khó mạnh tay tí là từ khóa bị tụt hạng hoặc bốc hơi không biết ngày quay về ,ngay cả những seor lão làng mà còn bị dính đòn huống hồ 1 new bie như mình chả biết có còn cơ hội lên top không nữa

Google ngày càng công bằng cho anh em newbie . Seo quá mức sandbox hết là cơ hội tốt cho anh em vào top google . Đừng thấy vậy mà nản nhé anh em . Phải xem đó là cơ hội của mình .

vntcvietnam
14-08-2012, 07:00 PM
Kiểu này em ngồi ngóng thôi và về site onpage cho ngon lành làm tươi nội dung cho bác google thích

hoaitx
14-08-2012, 09:44 PM
:leu-leu-2: mềnh còn hem biết seo nữa, cứ loạn xà ngầu lên, trúng đâu thì trúng, chơi kiểu 'chí phèo' của tui cũng nguy hiểm quá, vớ vẩn bác gu-gồ lại cho 'hộp cát' ngồi chơi thì buồn:the-do:

nddung88
14-08-2012, 11:26 PM
hi. e cugnx vậy. làm j cũng vừa vừa. đủ dùng. tự nhiên cái j quá lên chẳng bị nghi :))

cheappay.vn
14-08-2012, 11:33 PM
Mình xin bổ xung thêm vài điều kiện để được vào ngồi sandbox là
- nhồi nhét từ khóa nhiều
- webpage nội dung ít nhưng link nhiều

ThuyCuong
14-08-2012, 11:40 PM
Seo giúp website của bạn lên top google theo từ khóa mục tiêu mà bạn chọn . Khi đã lên top google website của bạn sẽ nhận được một lượng truy cập khá lớn tùy theo vị trí đứng top và lưu lượng từ khóa mà bạn seo .

Tuy nhiên rất nhiều seoer đã seo quá mức dẫn đến tình trạng google điểm danh hệ thống backlink vào cho vào sandbox ngồi xơi nước . Coi như biến mất trên công cụ tìm kiếm google . Điều này xảy ra làm cho những site đó giảm tất cả những traffic từ công cụ tìm kiếm .

Google không phân biệt PR cao hay thấp , site uy tín hay không nếu sai luật thì đều phạt . Và những site nào được google mời vào sandbox uống nước .

Đó là những site phim có lượng truy cập vài chục ngàn visits/ngày

phim76.net
topphim.net
phim.kenh74.com

Mr.Ha Seo

Bạn là Mr.Ha SEO
hình như có gặp vài lần ở đâu đó nhỉ hình như ở vn-zoom, theo bạn thế nào là seo quá đà ?
cái lượng traffic chẳng anh hưởng gì tới quá hay ko quá đà gì cả ?
Cái quan trọng là video đó có thể vi phạm bản quyền chứ ko phải copy từ nơi này sang nơi khác mà bị, nếu như thế thì làm gì còn gọi là seo offpage nữa :-ss ( để nguồn)

mình bổ xung thêm bạn ko biết có hợp vời topic ko ?

Một vài webmaster đã không để ý đến vấn đề seo, quản lý Webmaster Tool Google không được tốt nên không để ý khi có tin nhắn cảnh báo website có đường link nào đó vi phạm bản quyền vì thế không gỡ các link đó xuống, dần dần số lượng url cảnh bảo nhiều mà không gỡ được ắt bị loại những website đó ra khỏi Google Tìm Kiếm.

Với những site chưa bị hoặc bị rồi ta giải quyết như thế nào ?
- Trước tiên coi lại webmaster tool xem có tin nhắn cảnh báo gì không ?
- Khi có cảnh báo, cố gắng xóa bỏ những url đó.
- Update lại sitemap, rồi vào google webmaster tool gửi yêu cầu cho Google -> Deteled
http://www.doiseo.com/tin-tuc/bo-may-tim-kiem/van-de-ban-quyen-co-anh-huong-toi-seo/

gsmviet.pro1102
15-08-2012, 12:28 AM
Xem một hồi không hiểu gì luôn.

Chắc phải đọc vài lần may mới hiểu.

P/s: sory cái đầu em hơi bã đậu 1 chút :D

adgoogle
15-08-2012, 10:29 AM
Bạn là Mr.Ha SEO
hình như có gặp vài lần ở đâu đó nhỉ hình như ở vn-zoom, theo bạn thế nào là seo quá đà ?
cái lượng traffic chẳng anh hưởng gì tới quá hay ko quá đà gì cả ?
Cái quan trọng là video đó có thể vi phạm bản quyền chứ ko phải copy từ nơi này sang nơi khác mà bị, nếu như thế thì làm gì còn gọi là seo offpage nữa :-ss ( để nguồn)

mình bổ xung thêm bạn ko biết có hợp vời topic ko ?

Cái này bạn nói vậy là không hiểu hết ý mình đang nói ở bài trên rồi . Traffic ở đây mình nói đến là khi vào sandbox thì traffic những site này giảm tới hơn 80% . Lý do là vì những site này thứ hạng từ khóa rất cao trên google .

Và lý do của bạn đưa ra chỉ là theo bạn nghĩ chứ nó chỉ là một phần nhỏ trong vấn đề sandbox . Vì bản thân tôi đã làm những site phim có lượng truy cập cao nhưng không hề gặp vấn đề như bạn nói .

Bạn nên đọc kỹ lại nội dung bài viết trước khi bình luận để tránh nhận xét sai lệch ý của tác giả .:hong-chiu-dau:

mydir
15-08-2012, 12:08 PM
Mình không tăng cường SEO thì sợ đối thủ vượt mặt hoặc không đuổi kịp đối thủ. Mà gia tăng công việc SEO thì lại sợ Google cho phạt!
Làm thế nào bây giờ?

boyneu
15-08-2012, 12:11 PM
đa phần các site thường đi copy của nhau, đặc biệt là site tin tức.
google mà động đến thì đúng là die hết :)

adgoogle
17-08-2012, 04:33 PM
Google giờ còn áp dụng đạo luật bản quyền nữa chắc chắn sẽ mạnh tay hơn lúc trước . Do đó các site nội dung tốt sẽ được ưu tiên hơn . Vnexpress có cần seo gì nhiều đâu mà cứ đỉnh của đỉnh . Đúng là Content Is King

dragon208
17-08-2012, 04:51 PM
Hiện nay đa số các site tin tức (http://anninhtech.com/) đều đi copy hết, chẳng hạn như site mình: http://anninhtech.com/

kieuxinh306
17-08-2012, 05:51 PM
e mặc dù mới vào nghề seo này, nhưng em nhận thấy mình cứ làm chuẩn site onpage từ tile, cho tới Key và phần nội dung thì đảm bảo bác google không tẩy chay mình ra khỏi top được

adgoogle
20-08-2012, 05:24 PM
Mình không tăng cường SEO thì sợ đối thủ vượt mặt hoặc không đuổi kịp đối thủ. Mà gia tăng công việc SEO thì lại sợ Google cho phạt!
Làm thế nào bây giờ?

Cứ seo onpage cho tốt đi link vừa phải thì không bị penalty đây bạn . Đừng quá lo lắng hãy tập trung vào content và onpage thật tốt thì google luôn ưu ái

tuanevnbay
20-08-2012, 05:38 PM
vậy thì tèo, coi như ko làm ăn gì được nữa, lại phải build lại từ đầu

taptanh
21-08-2012, 12:01 AM
Cái này bạn nói vậy là không hiểu hết ý mình đang nói ở bài trên rồi . Traffic ở đây mình nói đến là khi vào sandbox thì traffic những site này giảm tới hơn 80% . Lý do là vì những site này thứ hạng từ khóa rất cao trên google .

Và lý do của bạn đưa ra chỉ là theo bạn nghĩ chứ nó chỉ là một phần nhỏ trong vấn đề sandbox . Vì bản thân tôi đã làm những site phim có lượng truy cập cao nhưng không hề gặp vấn đề như bạn nói .

Bạn nên đọc kỹ lại nội dung bài viết trước khi bình luận để tránh nhận xét sai lệch ý của tác giả .:hong-chiu-dau:

Chủ yếu là chưa bị report nhiều thôi. Chứ tới 99% cái lý do bạn đưa ra cho mấy site này mình nghĩ không hợp lý.

tantruong
30-08-2012, 10:22 AM
pHỔ BIẾN LIÊN KẾT LÀ CỨU TINH CHO WEBSITE TRONG GIAI ĐOẠN NÀY

canthoinfo.info
30-08-2012, 10:39 AM
cảm ơn anh Hà , đúng là cái gì cũng có cái giá , mình thấy seo bằng cơ bắp + đầu óc học hỏi nữa là ok pr 10 :D

ahieu88
30-08-2012, 10:46 AM
tuần rồi google sao ý. tự nhiên từ khóa mình bay hết top 1. mình gỡ liên kết mấy site ra. nó lại từ từ quay lại

sunwind
30-08-2012, 11:06 AM
Site www.vemaybaychinhhang.com của em cũng mới bị dính 2 hôm nay.
Bùn quá chưa biết khắc phục bằng cách nào đây

remminhdang
30-08-2012, 11:09 AM
Site www.vemaybaychinhhang.com (http://www.vemaybaychinhhang.com) của em cũng mới bị dính 2 hôm nay.

Web bạn dính như thế nào vậy? bạn có hướng khắc phục như thế nào chưa?

adgoogle
04-09-2012, 10:04 AM
Site www.vemaybaychinhhang.com (http://www.vemaybaychinhhang.com) của em cũng mới bị dính 2 hôm nay.

Hiện tại site bạn đã trở lại bình thường rồi đó . Nên chú ý seo lại title và onpage nhé . Mình thấy site này chưa chuẩn lắm

ngocseo
17-09-2012, 03:42 PM
bị sanbox đường link thì làm thế nào mà ra đc bác ơi

supperskidvn
17-09-2012, 03:45 PM
Các website nội dung media gồm video , nhạc không bản quyền google vừa rồi cập nhật ko cho index nữa . Chứ ko phải seo quá mức nhé bạn . Có site hơn chục nghìn index giờ còn 3 chục

xemphimonline
17-09-2012, 04:06 PM
Các website nội dung media gồm video , nhạc không bản quyền google vừa rồi cập nhật ko cho index nữa . Chứ ko phải seo quá mức nhé bạn . Có site hơn chục nghìn index giờ còn 3 chục

Bạn nói vậy là không có căn cứ rồi . Vì mình cũng đang phát triễn site phim mà index ào ào sau 30s post bài nè . Còn bạn mình nó cũng phát triễn site phim bình thường . :bi-mat:

anhtuan1991
17-09-2012, 04:06 PM
Không biết backlink nhiều có bị sandbox không mọi người nhỉ