PDA

View Full Version : Seo Cho Người Dùng Hay Seo Cho Google ?

adgoogle
04-08-2012, 10:24 AM
Seo cho người dùng hay seo cho google là một câu hỏi đặt ra cho người làm seo website .Và chỉ cần bạn trả lời cho tôi câu hỏi " Bạn Seo để làm gì ? , Seo để tăng lượng truy cập hay seo để gia tăng số lượng người mua hàng thông qua website của bạn ? " . Trả lời cho câu hỏi đó thì bạn hoàn toàn biết mình phải làm gì cho kế hoạch seo web của mình rồi . Và vừa qua 24/7 đúng 7.00pm giờ Mỹ , Google tiếp tục cập nhật thuật toán Panda 3. 9 . Qua đợt update thuật toán mới này thì có khoảng 1% kết quả tìm kiếm bị ảnh hưởng . (New data refresh of Panda starts rolling out tonight. ~1% of search results change enough to notice.)
https://lh3.googleusercontent.com/-Xay71FB0830/UBuhs1QwXpI/AAAAAAAAAFg/Ql8ESdNmf_8/s300/google-panda-3-9.jpg (https://lh3.googleusercontent.com/-Xay71FB0830/UBuhs1QwXpI/AAAAAAAAAFg/Ql8ESdNmf_8/s300/google-panda-3-9.jpg)

Google Panda 3.9

Kết quả từ khóa của bạn sẽ thế nào sau lần cập nhật này thì chắc chắn bạn đã thấy . Nếu từ khóa của bạn lên hạng trên top trang 1 google đó chính là tín hiệu bạn đã làm đúng cách . Nếu từ khóa của bạn dance một vài hạng thì cách làm seo của bạn vẫn chấp nhận được . Còn từ khóa của bạn tụt hạng nghiêm trọng thì hãy xem lại cách làm của mình các bạn nhé . Với vai trò là một Seoer tôi tin rằng những người tạo ra những thuật toán Panda hay Penguin đều muốn hướng đến người dùng , đừng nên hướng đến thứ hạng trên google mà quên đi điều đó . Vơi những đợt cập nhật thuật toán như thế này cũng làm lao đao các công ty cung cấp dịch vụ seo chưa có bề dày kinh nghiệm trong việc seo từ khóa lên top google .
Qua những lần cập nhật mới như thế này thì chính chúng ta những người làm seo cần phải xem xét lại cách làm seo cũ có hiểu quả hay chưa để sớm điều chỉnh .

Chúc cho những người làm seo chọn được cho mình hướng đi phù hợp và hiệu quả nhất .

Mr.Nguyen Ha

Nguồn : Seo Cho Người Dùng Hay Seo Cho Google ?
:dong-ho-cat:

thietbibaotrom.net
04-08-2012, 10:33 AM
Nên SEO cho người dùng trước rồi mới tới Google. Làm ngược lại bằng mọi cách thì không trước thì sau cũng mệt mỏi thôi.

traingheo
04-08-2012, 10:33 AM
Giờ ta phải SEO cho cả 2 đối tượng, SEO cho google để lên top kiếm người dùng

SEO cho người dùng đề kiếm visit thường xuyên để bỏ trợ cho SEO google ... và là sự lựa chọn số 1, sống còn của site

xemphimonline
04-08-2012, 10:36 AM
Cảm ơn bài viết khá thú vị của bác . Đúng là vấn đề này quan trọng khi lập kế hoạch seo đây . Nếu chạy theo thứ hạng từ khóa mà bỏ rơi người dùng thì cũng vô ích . Mình cũng đồng ý với quan điểm seo hướng người dùng . Google ra những thuật toán panda và penguin quả là công bằng hơn . Giảm bớt tình trạng spam link số lượng lớn . :ok:

hkcodonlaanh
04-08-2012, 10:48 AM
Câu trả lởi chính xác nhất là : Cả 2 :giang-tay:

adgoogle
06-08-2012, 10:35 AM
Seo hướng người dùng là cách tốt nhất để họ qua lại mua hàng . Nên seo cho người dùng trước rồi kết hợp với seo google . Kết hợp được nhuần nhuyễn 2 cái này thì thương hiệu sẽ vững mạnh là chuyện đương nhiên .

sale226
06-08-2012, 10:49 AM
mình nghĩ seo cho người dùng hay google thì đều quan trọng cả, nên tiến hành song song cùng nhau :spam-ne:

adgoogle
10-08-2012, 10:45 AM
mình nghĩ seo cho người dùng hay google thì đều quan trọng cả, nên tiến hành song song cùng nhau :spam-ne:

Phải chiến cả hai tuy nhiên nên hướng người dùng để mang lại hiệu quả và uy tín lâu dài . Đừng ham traffic mà bỏ quên người dùng .:chien-thang:

seo.org.vn
10-08-2012, 12:19 PM
Theo tôi thì trước tiên bạn phải biết SEO cho Google rồi kết hợp với SEO cho người dùng .

daisy
10-08-2012, 12:40 PM
Tiêu đề thì đặt câu hỏi. Bài viết thì trả lời hết trơn. Nếu theo đúng ý bác thì SEO phải hướng người dùng. Thế mà trong bài viết chia sẽ bác nhồi link vào trông không đẹp cho lắm, nếu hướng người dùng thì rõ ráng nó phản cảm chứ không phải hướng gì, đơn giản là tác giả muốn chèn link vào chứ chẳng mặn mà gì nội dung bài viết. Còn nếu phân tích hướng người dùng, bác quảng cáo(link) của bác đúng phần bác đang chê trách, dìm hàng thì thật chẳng hay chút nào. Bác đang hướng top 1 chứ hướng người dùng gì nè.:tam:

xuanquyet199x
13-08-2012, 09:49 AM
Em cũng thấy nên làm SEO cho người dùng trước. Vì có người dùng thì kinh doanh mới hiệu quả được. Mà cũng đã có người dùng rồi thì lên top cũng sẽ dễ hơn.
:co-vu:

thietbibaotrom.net
13-08-2012, 10:03 AM
Em cũng thấy nên làm SEO cho người dùng trước. Vì có người dùng thì kinh doanh mới hiệu quả được. Mà cũng đã có người dùng rồi thì lên top cũng sẽ dễ hơn.

P/S: Cho em đặt cái link nhé . Ai muốn đăng tin rao vặt hay quảng bá sản phẩm thì pm em nhé. :co-vu:

Chức năng link trong chữ ký đã có. Nếu bạn còn post link tùm lum thì sẽ bị đi nghỉ mát đó

xuanquyet199x
13-08-2012, 10:07 AM
Em sửa lại rồi. Dạo này em bận quá nên ko muốn đi ngỉ mát đâu.hi

thegioivt
20-09-2012, 06:00 PM
Cái nào cũng quan trọng. Cái này sẽ bổ sung cái kia.:hoa-mat:

dangvantuan_bp
26-09-2012, 10:49 AM
theo mình thì seo cho google trước rồi mới tới người dùng. vì google có lên trước thì mới có người dùng được.hjhj

sananhung_bds
26-09-2012, 11:06 AM
đúng vậy. google cung đang dần thay đổi. chỉ những trang thực sự có ích cho ng dùng mới lên top tìm kiếm

mrhocbong
26-09-2012, 11:10 AM
Mình cũng muốn hỏi lại chủ thớt 1 câu là :

Bạn cần khách hàng hay cần đứng TOP?

lucky_devil
26-09-2012, 11:15 AM
Làm seo thì mục đích cuối cùng cũng vẫn là tìm kiếm khách hàng ,nếu đứng top mà website không phải để phục vụ khách hàng thì ko nên làm seo .

www.shopnuilua.com
26-09-2012, 11:46 AM
mình thì kinh doanh nên đang học seo, mình muốn đặt backlink nhưng không biết đặt ở đâu cả

tuanevnbay
26-09-2012, 12:08 PM
seo tốt trên google thì sẽ có khách hàng biết đến mình ;))

cocacola
26-09-2012, 12:13 PM
Nên hướng tới người dùng chứ các bạn, hướng tới người dùng mới đưa ra từ khóa, sau đó mới tính đến top google